Masusing Banghay-Aralin sa Pagtuturo
ng Florante at Laura: Aralin 14- Ang laki sa Layaw
ng Florante at Laura: Aralin 14- Ang laki sa Layaw
I.
Layunin:
Sa
loob ng isang oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang;
1. Nasusuri
ang nilalaman ng Aralin 14- Ang Laki sa Layaw,
2. Nakahihinuha
ng mga bagay na maaaring maiugnay sa aralin at
3. Nakagagawa
ng liham pasasalamat.
II.
Paksang-Aralin:
A. Paksa:
Aralin 14- Ang Laki sa Layaw
B. Kagamitan:
kagamitang biswal
C.
Sanggunian:
Buenaventura Ernesto. etal. Florante at Laura. Pahina 56-61; Modyul; pamphlet.
III.
Pamamaraan:
|
GawaingGuro
|
Gawaing Mag-aaral
|
|
A.Pagganyak:
·
Pagpapakahuluan ng
kasabihang;
“Ang laki sa layaw
karaniwa’y hubad sa bait at muni’t sa hatol ay salat; masaklap na bunga ng maling
paglingap, habag ng magulang sa irog naanak.”
|
·
Malaki ang ginagampanan ng magulang sa
pagpapalaki nito sa kanilang anak. Dahil nasa kamay nila ang kung papaano
nila huhubugin ang pagkatao nito sa hihnaharap.
|
|
B.Paglalahad:
·
Pag-alisngSagabal;
Panuto: Piliin
ang katumbas na kahulugan ng salita batay sa pagkakagamit nito sa pangungusap.
Salangguhitan lamang ang sagot.
1. Mariwasa (maganda,
mayaman, masagana-ng) buhay ang
sayo’y naghihintay sa pagkat ika’y nakapag-aral.
2. Kahihinatnan (Karirisulbahan,
kalalabasan, kalalagyan) masinop na pag-aaral ay ikagagaan ng buhay sa
hinaharap.
3. Mawalay (maiwan,
malayo, mabigo) sa pamilya’y sadyang malungkot kung minsan.
4. Hinubog ( Binago,
hinasa, tinalima) ng panahon ang buhay niya buhat ng siya’y nakapag-aral
5. Pakikipagsapalaran (Pakikipagtuos,
Pakikipagbuno, pakikipagtagisan) sa ibang bansa ang nagging tugon niya upang
maibsan ang kahirapan.
|
SAGOT
Maganda
Kalalabasan
Malayo
Hinasa
Pakikipagbuno
|
|
C.Pagtalakay:
·
Pababasahin ang nilalaman ng Aralin
14- Ang laki sa Layaw.
·
Magtatanong tungkol sa;
1. Kung
ikaw si Florante, magagawa mo ka yang pagkatiwalaan ang taong ngayon mo pa
lamang nakikilala.
2. Masasabi
mo bang nagampanan nga nina Duke Briseo at Prinsesa Floresca ang kanilang
tungkulin bilang mga magulang ni Florante?
3. Bakit
sinabing hindi dapat mahirati ang isang anak sa saya? Ano ang mangyayari kung
magkaganoon?
4. Dapat
bang isisi sa magulang ang kapariwaraan ng kanyang anak? Bakit?
5. Anoangiyongreaksiyonsatuwingnasesermunan
o napapangaralankangiyongmgamagulang? Paanomoitotinatanggap?
|
·
Magbabasa at sisiyasatin ang mga katanungan.
·
Sasangguni sa mga katanungan
·
Opo! Sapagkat malilinis ang kanyang
hangarin na tulungan ang nangangailangan sa oras ng kagipitan.
·
Opo! Dahil pinalaki nila si Florante ng
tama at hindi nila pinagkait na pag-aaralin kahit ang kapalit nito’y malayo sa
kanila ang minamamahal.
·
Upang kung magkaganoon, sa anumang pagsubok
ng buhay ay kanya itong malalagpasan na hindi umaasa na tutulungan pa ng iba.
·
Opo! Sapagkat ito’y aayon sa kanilang pagpapalaki
sa kanilang mga anak at kung minsan nasa sa atin din bilang mga anak na dapat
nating isaisip kung tama ba o mali na ginagawa natin o ginagawa ng magulang
para sa atin.
·
Malugod ko itong tinatanggap dahil
ginagawa lang po nila ang tama na hubugin tayo bilang mga ana kanila at gusto
nilang mawasto ang ating mga pagkakamali upang sa banadang huli ay tayo rin
ang maginginabang para sa ikatutwid ng ating landas na ating tatahakin.
|
|
D.Paglalahat:
·
Pasalita- Paano at kalian masasabing
nagampanan na ng magulang ang kanilang mga tungkulin sa kanilang mga anak?
|
·
Masasabi natin na kapag ang isang anak
ay pinalaking tama, marunong gumawa ng hakbang upang mapaunlad ang kanyang sarili
na hindi umaasa sa iba, may takot sa Diyos at nakamtan na niya ang buhay na matiwasay.
|
|
E.Paglalapat:
·
Pangkatang Gawain- Pagpapangkatin sa tatlong
grupo ang mga mag-aaral at gagawin nito ang itinakdang Gawain para sa kanilang
pangkat.
Pangkat 1: Sang- ayon ba
kayo na “Ang karanasan ang pinakamabuting guro?” Maglahad ng katwiran kung
bakit OO o HINDI ang inyong kasagutan.
Pangkat 2:Bumuo ng akrostik
mula sa salitang MAGULANG. Isaalang-alang ang sa paggawa ng katuturan at
kahalagahan nito sa salitang ito sa buhay ng mga anak
Pangkat 3:Gumuhit ng sumisimbulo
sa mga magulang sa pagsasakripisyo nito sa kanilang mga anak upang lumaki itong
tama sa hinaharap.
|
|
IV.
Ebalwasyon:
Indibidwalna Gawain- Sa isang buong papel
sumulat ng liham pasasalamat sa mga taong nakagawa ng kabutihan sa iyo. Maaring
saiyong kaibigan, kaklase, guro o kaya’y sa inyong mga magulang.
V.
TakdangAralin:
Gumupit at magdikit ng iyong larawan kaugnay
ng iyong karanasang hindi malilimutan noong ika’ybata pa. Ilahad kung bakit hindi
malilimutan ang karanasang iyon. Ilagay ito sa buong malinis na papel.
Inihanda ni:FLOJO EMMAR CUACHIN
Tagapagturo
AngLakisaLayaw
Naging
ganap ang pagiging bata ni Florante dahil sa masaya at mariwasang buhay na kanyang naranasan. Bagaman natatakot si Duke
Briseo sa kahihinatnan ng pagpaparaya
sa anak ay napagpasyahan niyang paaralin ito sa Atenas. Labag man ito sa kalooban
ang mawalay sa anak, para naman ito sa
ikabubuti ni Florante. Ang pakikipagsapalaran
ang huhubog sa kanyang pagkatao na
maging matibay at matatag.
TANONG:
1. Kung
ikaw si Florante, magagawa mo kayang pagkatiwalaan ang taong ngayon mo pa
lamang nakikilala.
2. Masasabi
mo bang nagampanan nga nina Duke Briseo at Prinsesa Floresca ang kanilang tungkulin
bilang mga magulang ni Florante?
3. Bakit
sinabing hindi dapat mahirati ang isang anak sa saya? Ano ang mangyayari kung magkaganoon?
4. Dapat
bang isisi sa magulang ang kapariwaraan ng kanyang anak? Bakit?
5. Ano
ang iyong reaksiyon sa tuwing nasesermunan o napapangaralan ka ng iyong mga magulang?
Paano mo ito tinatanggap?
6. Paano
at kalian masasabing nagampanan na ng magulang ang kanilang mga tungkulin sa kanilang
mga anak?
Pamantayan
sa Pag-uulat ng mga ginawa ng bawat pangkat
|
PUNTOS
|
DESKRIPSYON
|
PAMANTAYAN
|
|
9-10
|
Napakahusay
|
Lubos na makatotohanan ang mga detalying
ipinahayag.
Naipapahayag ng maayos ngtaga-ulat ang kanilang ginawa. |
|
7-8
|
mahusay
|
Nakapagbibigay ng detalye bagamat hindi
gaanong
naipapaliwanag ng taga-ulat ang kanilang ginawang Gawain. |
|
5-6
|
Di-gaanong
mahusay |
Kulang ang mga detalying inilahad at
hindi gaanong mapaliwanag ng maayos ng taga-ulat ang kanilang ginawa,
|
|
1-4
|
Hindi
mahusay
|
Kulang ang inilahad na detalye at
hindi maipaliwanag ng taga-ulat ang kanilang ginawa
|
No comments:
Post a Comment